Water Is Life Essay In Marathi Language

पाणी – मानवी शरीराचा एक आवश्यक भाग :-
संशोधन असे दर्शविते की मानवी शरीर 60% पाण्याने बनलेले आहे. आमच्या फुफ्फुसांमध्ये अंदाजे 83% पाणी, स्नायू आणि मूत्रपिंडांमध्ये पाणी, मेंदू आणि हृदयात 73%, आपल्या त्वचेत 64% आणि हाडांमध्ये 31% पाणी असते. रक्ताभिसरण, पचन, शरीराचे तापमान नियमित करणे, ऊती आणि सांध्याचे संरक्षण करणे, घाम येणे, मलविसर्जन आणि लघवीद्वारे कचरा काढणे यासह पाण्यामुळे शरीराच्या बर्‍याच कार्यात मदत होते.

ही कार्ये करण्यासाठी आपले शरीर सतत पाण्याचा वापर करते. म्हणून, आपल्या शरीरास योग्यप्रकारे कार्य करण्यासाठी सतत पाणीपुरवठा करणे आवश्यक आहे. शरीरात कमी झालेले पाणी वेळेवर पुन्हा भरणे महत्वाचे आहे.

पाणी – वनस्पतींच्या विकासासाठी महत्वाचे :-
प्रकाशसंश्लेषणाद्वारे वनस्पती त्यांचे जेवण तयार करतात. पाणी या प्रक्रियेचा एक आवश्यक भाग आहे. आम्ही झाडांना पाणी देताच ते त्यांच्या मुळात शिरते आणि त्यांच्या पानांवर जाते. हे मातीमधून पोषकद्रव्ये काढते आणि त्यांना पानांकडे घेऊन जाते. पानांमध्ये प्रकाश संश्लेषण होते. पानांमधील पाणी बाष्पीभवन होऊन कार्बन डाय ऑक्साईडची देवाणघेवाण करते.

पाण्याचा योग्य पुरवठा केल्याशिवाय झाडांना पुरेसे पोषक आहार मिळत नाहीत आणि प्रकाशसंश्लेषण करता येत नाही. परिणामी, झाडे सुकणे आणि पडणे सुरू होतात. वेगवेगळ्या प्रकारच्या वनस्पतींना वेगवेगळ्या वेळी वेगवेगळ्या प्रमाणात पाण्याची आवश्यकता असते. काही झाडांना आठवड्यातून एकदा पाणी द्यावे लागते, तर काहींना थंड आणि दमट हवामानात थंड पाण्याशिवाय जगणे कठीण होते.

पाणी – सागरी जीवांसाठी निवास :-
समुद्रातील पाणी समुद्रातील प्राण्यांसाठी एक प्रकारे घराचे काम करते. मासे, कासव, बेडूक, खेकडे आणि इतर सागरी प्राणी विविध प्रकारचे महासागर, समुद्र आणि नद्यांमध्ये राहतात. ही जल संस्था त्यांचे निवासस्थान आहे. बहुतेक समुद्री प्राणी पाण्यात पूर्णपणे राहतात आणि जमिनीवर जगू शकत नाहीत. ते जैवविविधता वाढवतात आणि इको सिस्टमचा एक आवश्यक भाग आहेत.

जल प्रदूषणाच्या पातळीत होणारी वाढ ही या सुंदर आणि निष्पाप प्राण्यांना धोका दर्शवित आहे. सुंदर समुद्री प्राण्यांच्या बर्‍याच प्रजाती एकतर लुप्त किंवा धोकादायक आहेत. विविध मानवी कार्यांमुळे, पाण्याचे प्रदूषण होते. समुद्री जीवांसाठी एक सुरक्षित आणि निरोगी निवासस्थान प्रदान करण्यासाठी, त्यावर नियंत्रण ठेवणे आवश्यक आहे.

निष्कर्ष :-
सजीव प्राणी आणि वनस्पतींना जिवंत राहण्यासाठी पाणी महत्वाचे आहे. पाण्याचे नैसर्गिकरित्या पुनर्चक्रण केले जाते तरीही पृथ्वीवरील ताज्या पाण्याचे प्रमाण झपाट्याने कमी होत आहे. मनुष्याच्या दुर्लक्षामुळे हे सर्व घडले आहे. आम्ही दिवसभर पाणी अनेक कामांसाठी वापरतो. परंतु आम्ही त्याचा कार्यक्षमतेने वापर करीत नाही. आम्ही जे वापरतो त्यापेक्षा आपण जास्त वाया घालवितो. म्हणूनच जलसाठा वेगाने कमी होत आहे. हा उच्च काळ आहे जेव्हा आपण पाण्याचा विवेकबुद्धीने वापर केला पाहिजे आणि त्यास प्रदूषित करणार्‍या क्रियाकलापांवर मर्यादा घालायला पाहिजे.

 

=============

 

पाण्याचा प्रत्येक थेंब महत्त्वाचा आहे, हे कानीकपाळी ओरडून सांगितले जात असले, तरी अजूनही पाण्याचे महत्त्व आपल्या लक्षात आलेले नाही. घरात २४ तास पाणी आहे, म्हणून पाणी भसाभस वापरले जाते. पण, एक दिवस नळाचे पाणी गेले, तरी तोंडचे पाणी पळते. मग महिनोनमहिने दुष्काळी परिस्थितीशी झुंजत असलेल्या, पाण्यासाठी अक्षरशः दाहीदिशा फिरणाऱ्या लोकांना त्याचे किती महत्त्व असेल. म्हणूनच पाणी जपून वापरले, त्याचे योग्य नियोजन केले तर ज्यांना पाणी मिळत नाही, अशा व्यक्तींच्या पाण्याचा प्रश्न सुटू शकतो हे लक्षात घ्यायला हवे.

असे वाचवा पाणी

आरोग्य चांगले राखण्यासाठी आपण पाणी पितो. सर्वसाधारणपणे पिण्यासाठी पेलाभर पाणी घेतो. मात्र, खूपदा एखाद दुसरा घोट पाणी पिऊन उरलेले पाणी आपण फेकून देतो. हे दृश्य घरी, समारंभात बऱ्याचदा पाहायला मिळते. हे फेकून दिलेले पाणी आपण मोजले, तर आपण पाण्याचा किती मोठ्या प्रमाणात अपव्यय करतो हे कळेल. असा प्रयोग आपण आपल्या घरीही सहज करू शकता. दिवसभरात किती पाणी वाया जाते ते बघा.
बऱ्याचदा कुठेतरी जवळपास नळ सुरू असल्याचा आवाज ऐकू येतो. पाण्याचा आवाज ऐका. कुठे पाणी वाहते आहे याचा शोध घेऊन नळ बंद करा.

विनाकारण कोणी पाणी वाया घालवत असेल, तर त्याला समज द्या. जनजागृती करा.

कुंडीमध्ये पाण्याचा ओलावा ठेवू शकता आणि सेंद्रीय कोरड्या तणाचा वापर करा. हे तण ओले करून त्याचे आच्छादन दिल्याने कुंडीतील झाडास पाणी कमी लागते. हे तण ओलावा धरून ठेवते.

घरातील फिशटँक वारंवार धुऊ नका. तो पूर्ण भरत असाल, तर निम्म्याने धुवा. आठवड्यातून काही ठराविक दिवस तो स्वच्छत करण्याचे बंधन पाळा. फिशटँकमधील पाणी कुंड्यांना घाला.

=================

Leave a Comment

Dear Visitor,

We appreciate your support for our website. To continue providing you with free content, we rely on advertising revenue. However, it seems that you have an ad blocker enabled.

Please consider disabling your ad blocker for our site. Your support through ads helps us keep our content accessible to everyone. If you have any concerns about the ads you see, please let us know, and we’ll do our best to ensure a positive browsing experience.

Thank you for understanding and supporting our site.

Please disable your adblocker or whitelist this site!